വാട്സ് ആപ്പിൽ ദുരന്ത നിവാരണ നിയമം നടപ്പാക്കിയോ? അറിയാം യാഥാർഥ്യം

എല്ലാവർക്കും ഇന്ന് അർദ്ധരാത്രി മുതൽ മാൻഡേറ്റ്:

ഡൽഹി: ഇന്ന് രാത്രി മുതൽ രാജ്യത്ത് ദുരന്ത നിവാരണ നിയമം നടപ്പാക്കി. ഈ അപ്‌ഡേറ്റ് അനുസരിച്ച്, സർക്കാർ വകുപ്പിന് പുറമെ മറ്റൊരു പൗരനും ഇനി മുതൽ കൊറോണ വൈറസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു അപ്‌ഡേറ്റും പോസ്റ്റുചെയ്യാനോ പങ്കിടാനോ അനുവദിക്കില്ല, ഇത് ശിക്ഷാർഹമായ കുറ്റമാണ്.

മുകളിലുള്ള അപ്‌ഡേറ്റ് പോസ്റ്റുചെയ്യാനും ഗ്രൂപ്പുകളെ അറിയിക്കാനും വാട്സ് അപ്പ് ഗ്രൂപ്പ് അഡ്മിനുകളോട് അഭ്യർത്ഥിക്കുന്നു.

ഇത് കർശനമായി ഗ്രൂപ്പ്
മെമ്പർമാർ പാലിക്കുക.

 

ഇങ്ങനെ ഒരു സന്ദേശം സോഷ്യൽ മീഡിയ വഴി വ്യാപകമായി പ്രചരിക്കുന്നുണ്ട്. ചിലതിൽ ഇതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു ഇംഗ്ലീഷ് റിപ്പോർട്ടിന്റെ ലിങ്കും കൂടെ കാണാം. ഇതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ന്യൂസ് വിങ്സിൻറെ “ഫേക്ക് ന്യൂസ് പ്രോബ് ” വിഭാഗം നടത്തിയ അന്വേഷണത്തിൽ മനസ്സിലാക്കിയ കാര്യങ്ങൾ താഴെ പറയുന്നവയാണ്.

ഈ സന്ദേശം വിശ്വാസയോഗ്യമാണെന്ന് തോന്നിപ്പിക്കുന്നതിനായി സന്ദേശത്തിനൊപ്പം ഒരു ലൈവ് ലോ റിപ്പോർട്ടിന്റെ ലിങ്ക് കൂടെ അറ്റാച്ച് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ സർക്കാർ സംവിധാനത്തിൽ നിന്ന് ആദ്യം വസ്തുതകൾ കണ്ടെത്താതെ COVID-19 നെക്കുറിച്ച് ഒരു മാധ്യമങ്ങളും ഒന്നും അച്ചടിക്കുകയോ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുകയോ സംപ്രേഷണം ചെയ്യുകയോ ചെയ്യരുതെന്ന് കേന്ദ്രസർക്കാർ സുപ്രീംകോടതിയുടെ നിർദേശം തേടിയ വാർത്തയാണ് (മാർച്ച് 31 ന് പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത് ) സന്ദേശത്തിനൊപ്പം കാണുന്ന ലൈവ്‌ ലോ ലിങ്ക് . അതിന് ഈ വ്യാജ സന്ദേശവുമായി ഒരു ബന്ധവുമില്ലെന്നു ലൈവ് ലോ തന്നെ  റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

 

ഇതോടൊപ്പം സുപ്രീംകോടതി പുറപ്പെടുവിച്ച ഉത്തരവിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു അപ്‌ഡേറ്റും റിപ്പോർട്ടിൽ ഉണ്ട്. COVID-19 നെക്കുറിച്ചുള്ള വാർത്തകൾ പങ്കിടാൻ സർക്കാരിനല്ലാതെ മറ്റാർക്കും അനുവാദമില്ലെന്ന ഉത്തരവ് കോടതി പുറപ്പെടുവിച്ചിട്ടില്ല. പകർച്ചവ്യാധിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് വ്യാജ വാർത്തകൾ പ്രചരിപ്പിക്കുന്നതിൽ ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ച കോടതി, റിപ്പോർട്ടിംഗിൽ ജാഗ്രത പാലിക്കണമെന്ന് മാധ്യമങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. മാധ്യമങ്ങളിലും സോഷ്യൽ മീഡിയകളിലും നടക്കുന്ന പകർച്ചവ്യാധിയെക്കുറിച്ചുള്ള സ്വതന്ത്ര ചർച്ച തടയാൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നില്ലെന്ന് കോടതി വ്യക്തമായി പ്രസ്താവിച്ചു; എന്നാൽ വാർത്തകളും സന്ദേശങ്ങളും ഔദ്യോഗിക സ്രോതസ്സിനെ റഫർ ചെയ്ത് പ്രസിദ്ധീകരിക്കാൻ മാധ്യമങ്ങളോട് കോടതി ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

21 ദിവസത്തെ ലോക്ക് ഡൗൺ പ്രഖ്യാപിച്ച ദിവസമായ മാർച്ച് 24 ന് കേന്ദ്രസർക്കാർ കോവിഡ് -19 കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ 2005 ലെ ദുരന്ത നിവാരണ നിയമം നടപ്പാക്കുകയാണെന്ന് വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു. ഈ നിയമപ്രകാരം, സർക്കാർ വകുപ്പുകൾക്കല്ലാതെ ദുരന്തവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വാർത്തകൾ അപ്‌ഡേറ്റ് ചെയ്യാനോ പങ്കിടാനോ മറ്റൊരു പൗരനെയും അനുവദിക്കില്ലെന്ന് പറയുന്നതരം വ്യവസ്ഥകളൊന്നുമില്ല.

പ്രസ് ഇൻഫർമേഷൻ ബ്യൂറോയും ഈ വ്യാജ സന്ദേശത്തിനെതിരെ രംഗത്തെത്തിയിട്ടുണ്ട്, മാത്രമല്ല അത്തരം നിയന്ത്രണങ്ങളൊന്നുമില്ലെന്ന് വ്യക്തമാക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

 

നിഗമനം : സർക്കാർ വകുപ്പിന് പുറമെ മറ്റൊരു പൗരനും ഇനി മുതൽ കൊറോണ വൈറസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു അപ്‌ഡേറ്റും പോസ്റ്റുചെയ്യാനോ പങ്കിടാനോ അനുവദിക്കില്ല എന്ന സന്ദേശം സത്യമല്ല.

 

നിങ്ങൾക്ക് ലഭിക്കുന്ന മെസ്സേജുകളുടെ സത്യാവസ്ഥ അറിയാൻ ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്യൂ

ന്യൂസ് വിങ്‌സ് വാട്സ് ആപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാവാൻ ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്യൂ.

error: Content is protected !!