കത്തിയമർന്നത് 8 നൂറ്റാണ്ടിന്റെ ചരിത്രം ; ഫ്രാൻസിലെ നോട്രഡാം ദേവാലയം അഗ്നിക്കിരയായി

യു​ദ്ധ​ത്തെ​യും വി​പ്ല​വ​ത്തെ​യും അ​തി​ജീ​വി​ച്ച് നൂ​റ്റാ​ണ്ടു​ക​ൾ ഫ്രാ​ൻ​സി​ന്‍റെ പ്ര​തീ​ക​മാ​യി നി​ല​നി​ന്ന ദേ​വാ​ല​യ​മാ​ണ് നോ​ട്ര​ഡാ​മി​ലെ ക​ത്തീ​ഡ്ര​ൽ. ക​ലാ ചാ​രു​ത​യ്ക്കും കീ​ർ​ത്തി​കേ​ട്ട​താ​ണ് നോ​ട്ര​ഡാം ദേ​വാ​ല​യം. ലോ​ക​ത്തി​ലെ ഏ​റ്റ​വും വ​ലി​പ്പ​മേ​റി​യ 850 വ​ർ​ഷ​ത്തി​ലേ​റെ പ​ഴ​ക്ക​മു​ള്ള അ​തി​പ്ര​ശ​സ്ത​മാ​യ പാ​രീ​സി​ലെ നോ​ട്ര​ഡാം ക​ത്തീ​ഡ്ര​ലി​ലെ തീ​പി​ടു​ത്തം ലോ​ക​ത്തെ ഞെ​ട്ടി​ച്ചി​രി​ക്കു​ക​യാ​ണ്.

ച​രി​ത്ര​ത്തി​ന്‍റെ പ​ല ഏ​ടു​ക​ളി​ലും ഈ ​ക​ത്തീ​ഡ്ര​ലി​ന് നി​ർ​ണാ​യ​ക​മാ​യ സ്വാ​ധീ​നം ചെ​ലു​ത്താ​ൻ സാ​ധി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. 1163 ൽ ​സ്ഥാ​പി​ത​മാ​യ ഈ ​ദേ​വാ​ല​യ​ത്തി​ന്‍റെ നി​ർ​മാ​ണം പ​ല​ഘ​ട്ട​ങ്ങ​ളി​ലാ​യി നീ​ങ്ങി, 1345 ലാ​ണ് അ​വ​സാ​നി​ച്ച​ത്. 1804 ഡി​സം​ബ​ർ ര​ണ്ടാം തീ​യ​തി നെ​പ്പോ​ളി​യ​ന്‍റെ കി​രീ​ട​ധാ​ര​ണം ഇ​വി​ടെ​വ​ച്ചാ​ണ് ന​ട​ന്ന​ത്. ജാ​ക്വി​സ് ലൂ​യി​സ് ഡേ​വി​സ് എ​ന്ന ഫ്ര​ഞ്ച് ക​ലാ​കാ​ര​ൻ ചി​ത്രീ​ക​രി​ച്ച കി​രീ​ട​ധാ​ര​ണം, ലു​വ്റേ മ്യൂ​സി​യ​ത്തി​ൽ പെ​യി​ന്‍റിം​ഗു​ക​ളു​ടെ കൂ​ട്ട​ത്തി​ൽ കാ​ണാം.

വി​നോ​ദ​സ​ഞ്ചാ​രി​ക​ളു​ടെ കു​ത്തൊ​ഴു​ക്ക് ന​ട​ക്കു​ന്ന ഒ​രി​ടം കൂ​ടി​യാ​യ ഈ ​ക​ത്തീ​ഡ്ര​ൽ അ​നേ​കം സാ​ഹി​ത്യ​കൃ​തി​ക​ളി​ലും വി​ഷ​യ​മാ​യി​ട്ടു​ണ്ട്. ഫ്ര​ഞ്ച് വി​പ്ല​വ​കാ​ല​ത്ത് ഇ​വി​ടു​ത്തെ പു​രാ​ത​ന​മാ​യ പ​ല ശി​ല്പ​ങ്ങ​ളും മ​റ്റും വി​ക​ല​മാ​ക്ക​പ്പെ​ടു​ക​യോ, ന​ശി​പ്പി​ക്ക​പ്പെ​ടു​ക​യോ ചെ​യ്തു​വെ​ങ്കി​ലും പി​ന്നീ​ട് ആ​ധു​നി​ക രീ​തി​യി​ൽ പു​ന​രു​ദ്ധാ​ര​ണം ന​ട​ന്നു. പു​രാ​ത​ന രീ​തി​യെ ത​ച്ചു​ട​ച്ചു​കൊ​ണ്ടു​ള്ള പു​ന​രു​ദ്ധാ​ര​ണം പാ​രീ​സി​ലെ ഒ​രു വി​ഭാ​ഗം ജ​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ അ​സം​തൃ​പ്തി ഉ​ണ്ടാ​ക്കി. അ​ക്കൂ​ട്ട​ത്തി​ൽ ഉ​ൾ​പെ​ട്ട വ്യ​ക്തി​യാ​യി​രു​ന്നു, വി​ശ്വ​പ്ര​ശ​സ്ത ഫ്ര​ഞ്ച് സാ​ഹി​ത്യ​കാ​ര​ൻ വി​ക്ട​ർ ഹ്യൂ​ഗോ.

അ​ദ്ദേ​ഹ​ത്തി​ന്‍റെ 1931 ൽ ​പ്ര​സി​ദ്ധീ​ക​രി​ച്ച നോ​ട്ര​ഡാ​മി​ലെ കൂ​ന​ൻ എ​ന്ന വി​ഖ്യാ​ത​കൃ​തി ഒ​രു റൊ​മാ​ന്‍റി​ക് -ഗോ​ത്തി​ക് നോ​വ​ലാ​ണ്. പ്ര​ധാ​ന ക​ഥാ​പാ​ത്ര​ങ്ങ​ളാ​യ എ​സ്മ​റാ​ൽ​ഡ എ​ന്ന ജി​പ്സി ന​ർ​ത്ത​കി​യേ​യും അ​വ​രെ മോ​ഹി​ച്ച പ​ള്ളി​യി​ലെ മ​ണി​മു​ട്ടു​കാ​ര​നും വി​രൂ​പി​യു​മാ​യ ക്വാ​സി​മോ​ഡോ എ​ന്ന കൂ​ന​നെ​യും പോ​ലെ നൊ​ട്ര​ഡാ​മി​ലെ പ​ഴ​യ രൂ​പ​ത്തി​ലു​ള്ള പ​ള്ളി​യും നോ​വ​ലി​ൽ സ്ഥാ​നം പി​ടി​ച്ചു. അ​വ​ഗ​ണി​ക്ക​പ്പെ​ട്ടി​രു​ന്ന ഗോ​ത്തി​ക് ആ​ർ​കി​ടെ​ക്ച​റി​നെ കു​റി​ച്ച് പൊ​തു​ജ​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ ഒ​ര​വ​ബോ​ധം സൃ​ഷ്ടി​ക്കു​ക എ​ന്ന​താ​യി​രു​ന്നു ഗ്ര​ന്ഥ​ക​ർ​ത്താ​വി​ന്‍റെ ല​ക്ഷ്യം.

നോ​ട്ര​ഡാം ക​ത്തീ​ഡ്ര​ലി​ന്‍റെ യ​ഥാ​ർ​ഥ പേ​രാ​യ നോ​ട്ര​ഡാം ഡി ​പാ​രി​സ് എ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു നോ​വ​ലി​ന്‍റെ പേ​രും. അ​ത് ഫ്ര​ഞ്ച് ഭാ​ഷ​യി​ൽ നി​ന്ന് ത​ർ​ജ​മ ചെ​യ്ത​പ്പോ​ഴാ​ണ് ഹ​ഞ്ച് ബാ​ക്ക് ഓ​ഫ് നോ​ട്ര​ഡാം (നോ​ട്ര​ഡാ​മി​ലെ കൂ​ന​ൻ) ആ​യ​ത്. നോ​വ​ൽ പാ​രീ​സി​ൽ ജ​ന​പ്രീ​തി നേ​ടി​യ​തോ​ടൊ​പ്പം ജ​ന​ങ്ങ​ളി​ൽ ഗോ​ത്തി​ക് ആ​ർ​കി​ടെ​ക്ച​റി​നോ​ടും പു​രാ​ത​ന ക​ലാ​സം​സ്കൃ​തി​യോ​ടും ഉ​ള്ള താ​ല്പ​ര്യം വ​ർ​ധി​ച്ചു.

പാ​രീ​സ് ന​ഗ​ര​ത്തി​ലെ നി​ർ​മാ​ണ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ന​ങ്ങ​ളി​ലും ഈ ​മാ​റ്റം കാ​ണാ​നാ​യി. 1845 മു​ത​ൽ ഏ​റ്റ​വും അ​വ​സാ​നം 1990 വ​രെ നോ​ട്ര​ഡാം ക​ത്തീ​ഡ്ര​ലി​ൽ ന​ട​ന്ന പു​ന​രു​ദ്ധാ​ര​ണ പ്ര​വൃ​ത്തി​ക​ളി​ലും പ​ഴ​യ ഫ്ര​ഞ്ച്-​ഗോ​ത്തി​ക് രീ​തി​യാ​ണ് പി​ന്തു​ട​ർ​ന്ന​ത്. അ​ങ്ങ​നെ​യാ​ണ് നോ​ട്ര​ഡാം ക​ത്തീ​ഡ്ര​ലി​ന്‍റെ ഇ​ന്ന് കാ​ണു​ന്ന ക​ലാ​ചാ​രു​ത​യ്ക്കും പ്ര​സി​ദ്ധി​ക്കും നോ​ട്ര​ഡാ​മി​ലെ കൂ​ന​നും, വി​ക്ട​ർ ഹ്യൂ​ഗോ​യും കാ​ര​ണ​മാ​യ​ത്.

സെ​യി​ൻ ന​ദി​ക്ക​ര​യി​ലാ​ണ് നോ​ട്ര​ഡാം ഡി ​പാ​രീ​സ് അ​ഥ​വാ അ​വ​ർ ലേ​ഡി ഓ​ഫ് പാ​രീ​സ് എ​ന്ന കാ​ത്ത​ലി​ക് ക​ത്തീ​ഡ്ര​ൽ സ്ഥി​തി ചെ​യ്യു​ന്ന​ത്. ചു​വ​രു​ക​ളു​ടെ മേ​ൽ ഭാ​ഗ​ത്ത് ചി​ല്ലു​ജാ​ല​ക​ങ്ങ​ൾ. ഒ​രു മു​റി​യി​ൽ പ​ള്ളി​യി​ൽ നേ​ർ​ച്ച​യാ​യി കി​ട്ടി​യ വി​ല​പി​ടി​പ്പു​ള്ള സാ​ധ​ന​ങ്ങ​ളും, പ​ഴ​യ​കാ​ല​ത്തെ സാ​ധ​ന സാ​മ​ഗ്രി​ക​ളും സൂ​ക്ഷി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന ഒ​രു ക​ല​വ​റ​യു​ണ്ട്. പ​ള്ളി​മേ​ട​യി​ൽ ക​യ​റി​യാ​ൽ പാ​രീ​സ് ന​ഗ​രം കാ​ണാം. വി​ശ്വ​പ്ര​സി​ദ്ധ​മാ​യ 15 ട​ണ്‍ ഭാ​ര​മു​ള്ള​ത​ട​ക്കം പ​ത്തി​ലേ​റെ മ​ണി​ക​ളും, ഈ​ശോ​യെ ക്രൂ​ശി​ച്ച മ​ര​ക്കു​രി​ശി​ന്‍റെ ഒ​രു ഭാ​ഗ​വും ഒ​രു ആ​ണി​യും അ​ണി​ഞ്ഞ മു​ൾ​ക്കി​രീ​ട​വും, പ്ര​ധാ​ന ക​വാ​ട​ത്തി​ന് മു​ക​ളി​ലെ ക​ലാ​രൂ​പ​വും ക​ന്യ​കാ മാ​താ​വി​ന്‍റെ 37 ല​ധി​കം വ​രു​ന്ന പ്ര​തി​മ​ക​ളും, പ​ള്ളി സ്ഥാ​പി​ക്കാ​നാ​യി നി​യോ​ഗി​ക്ക​പ്പെ​ട്ട് പി​ന്നി​ട് ര​ക്ത​സാ​ക്ഷി​യാ​യി മ​രി​ച്ച വി​ശു​ദ്ധ ഡെ​ന്നി​സി​ന്‍റെ പ്ര​തി​മ​ക​ളും എ​ല്ലാം കാ​ഴ്ച​ക്കാ​ർ​ക്ക് വി​സ്മ​യ​മൊ​രു​ക്കു​ന്നു.

പു​ന​ർ​നി​ർ​മാ​ണ പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ന​ങ്ങ​ൾ ന​ട​ക്കു​ന്ന​തി​നി​ട​യി​ലാ​ണ് ക​ത്തീ​ഡ്ര​ലി​ൽ തീ​പി​ടി​ത്ത​മു​ണ്ടാ​യ​തെ​ന്നാ​ണ് പ്രാ​ഥ​മി​ക വി​വ​രം. സം​ഭ​വ​ത്തെ തു​ട​ർ​ന്ന് ഫ്ര​ഞ്ച് പ്ര​സി​ഡ​ന്‍റ്ഇ​മ്മാ​നു​വ​ൽ മാ​ക്രോ​ണ്‍ രാ​ജ്യ​ത്തെ അ​ഭി​സം​ബോ​ധ​ന ചെ​യ്യാ​നി​രു​ന്ന ടെ​ലി​വി​ഷ​ൻ പ​രി​പാ​ടി മാ​റ്റി​വ​ച്ചു. ക​ത്തീ​ഡ്ര​ൽ പു​ന​ർ​നി​ർ​മി​ക്കു​മെ​ന്ന് അ​ദ്ദേ​ഹം പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ചു. തി​ങ്ക​ളാ​ഴ്ച രാ​ത്രി ക​ത്തീ​ഡ്ര​ലി​ൽ‌ സ​ന്ദ​ർ​ശ​നം ന​ട​ത്തി​യ ശേ​ഷ​മാ​യി​രു​ന്നു മാ​ക്രോ​ണി​ന്‍റെ പ്ര​ഖ്യാ​പ​നം. ദേ​വാ​ല​യം പൂ​ർ​ണ​മാ​യി ക​ത്തി​ന​ശി​ക്കാ​തി​രു​ന്ന​തി​ൽ ആ​ശ്വാ​സ​വും അ​ദ്ദേ​ഹം പ്ര​ക​ടി​പ്പി​ച്ചു.

അ​തേ​സ​മ​യം, തീ​പി​ടി​ത്തം സം​ബ​ന്ധി​ച്ച കൂ​ടു​ത​ൽ വി​വ​ര​ങ്ങ​ൾ പോ​ലീ​സ് പു​റ​ത്തു​വി​ട്ടി​ട്ടി​ല്ല. ക​ഴി​ഞ്ഞ കു​റ​ച്ചു വ​ർ​ഷ​ങ്ങ​ളാ​യി ഫ്രാ​ൻ​സി​ൽ നി​ര​വ​ധി പ​ള്ളി​ക​ൾ​ക്കു നേ​രെ ആ​ക്ര​മ​ണം ന​ട​ന്നി​രു​ന്നു. ഇ​പ്പോ​ഴ​ത്തെ സം​ഭ​വം ഇ​തു​മാ​യി ബ​ന്ധ​മു​ണ്ടോ​യെ​ന്നും പോ​ലീ​സ് അ​ന്വേ​ഷി​ക്കു​ന്നു​ണ്ട്.

error: Content is protected !!